Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ujambo wa msikilizaji, popote ulipo, jina langu ni BMJ Mridi na mimi ni Sunday Shomari nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni Jumaa tarehe 6 mwezi wa tano mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, ambapo tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika ukanda wa Afrika mashariki na kati zisikiwam pamoja na Redio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la mazio makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Andamana nasi hadi mwisho wa matangazo haya. Katika matangazo yetu jioni ya leo ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyo ada, msikilizaji, tunakuletea live talk, yaani majadiliano ya wiki, tukiangazia hali ya wasiwasi iliyosababishwa na ukame katika upembe wa Afrika ambako inaelezwa kwamba takriban watu milioni 20 wako katika hatari ya njaa. Na katika habari za dunia, hisia na pongezi zaendelea kutolewa kufuatia uteuzi wa mwanamke wa kwanza mweusi kama msemaji wa ikulu hapa Marekani. Ni kati tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo yetu haya ya takriban dakika 30, kutoka hapa Washington. Kumbuka pia unaweza kupata matangazo haya kupitia masafa ya FM kote duniani na kwenye mtandao wa VOA swahili.com Lakini kabla ya kuanza live talk yenyewe, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Sandi Shomari. Rais wa Marekani Joe Biden alisema siku ya Alhamisi amemchagua Karin Jean Pierre kuwa msemaji wa White House, ambaye anamrithi Jane Saki na kuwa mtu wa kwanza mweusi na wa mapenzi ya jinsi ya moja kuhudumu kama uso wa umma wa serikali ya Marekani. Saki ambaye anaacha kazi hiyo Mei 13 alikuwa amekwisha sema mapema katika utawala wa Biden ulioanza Januari 2021 kwamba alipanga kukaa kwa takribani mwaka mmoja. Jean Pierre amehudumu kama naibu msemaji wa White House tangu mwanzo wa muhula wa Biden na alifanya kazi katika kampeni yake ya rais mwaka elfu mbili na ishirini rikulu ya rais Barack Obama na alikuwa afisa mkuu wa masuala ya umma wa MoveOn.org, taasisi ya utetezi ya wanaharakati. Kampuni ya Boeing hapa Marekani ilisema Alhamisi itahamisha makao yake makuu kutoka Chicago hadi eneo la Washington DC ambapo wasimamizi wa kampuni hiyo watakuwa karibu na maafisa wakuu wa serikali. Kampuni hiyo ilisema itatumia ofisi zake huko Arlington, Virginia kama makao yake makuu mapya na inapanga kuendeleza kitovu cha utafiti na teknolojia katika eneo hilo. Kanda hii ina mantiki ya kimkakati kwa makao makuu yetu ya kimataifa kutokana na ukaribu wake na wateja na washikadau wetu pia kupata wahandisi na talanta za kiufundi za kiwango cha juu, mkurugenzi mtendaji wa Boeing David Calhoun alisema. Hatua hiyo pia inaashiria ushindi kwa gavana mrepublican wa Virginia Glenn Youngkin ambaye alifanya kampeni mwaka jana kwa ahadi ya kuleta biashara mpya na ajira katika jimbo hilo. Vikosi vya usalama vya Israel vinafanya msako mkubwa ilewa wapalestina wawili wanaotuumiwa kufanya shambulizi la kuchoma kisu karibu na Tel Aviv, ambao limewaua raia watatu wa Israel. Shambulizi hilo lilitokea Alhamisi, siku ya uhuru wa Israel na la hivi karibuni kutokea katika mfululizo wa mashambulizi ya mauaji yaliyofanyika ndani ya nchi hiyo. Limekuja wakati ambapo kuna mvutano mkubwa kati ya Israel na Palestina, ambao uligubikwa na ghasia kwenye mji mkubwa mtakatifu wa Jerusalem. Polisi wamesema wanawasaka watu wawili wanaotuhumiwa kufanya shambulizi hilo, mmoja akiwa na umri wa miaka 19 na mwingine miaka 20, wanatokea katika mji wa Jenin kwenye Ukingo wa Magharibi. Mji huo umetambuliwa kuwa na mashambulizi ya wanamgambo katika wimbi la hivi karibuni la ghasia ambalo Israel imeshuhudia kwa miaka kadhaa. Washambuliaji kadhaa wametokea ndani au kuzunguka mji wa Jenin na vikosi vya Israel vimekusha fanya operesheni ambazo zimechochea mashambulizi ya risasi . Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mchakato wa kurekebisha upya deni la Zambia utakuwa mgumu kufanikishwa bila mpango wa IMF. Waziri wa fedha Situmbeko Musokotwane alisema hii leo Ijumaa alipothibitisha China na wenye dhamana watajiunga katika mashauriano. Musokotwane aliwaambia waandishi wa habari kwamba alitarajia mpango wa ufadhili wa shirika la fedha la kimataifa utakamilika mwishoni mwa Juni, na benki ya dunia pia imejitolea kutoa rasilimali za kifedha kwa nchi mara tu makubaliano ya IMF yatakapofikiwa. Mwaka wa elfu mbili na ishirini Zambia ilikuwa nchi ya kwanza kushindwa kulipa deni lake wakati wa janga hili ikipambana na mzigo wa madeni wa karibu dola bilioni 32 karibu asilimia mia moja na ishirini ya pato lake la ndani wadai wa nchi lazima sasa wakae pamoja ili kukubaliana juu ya msamaha wa deni watakaotoa msokotwani alisema shughuli ya kuwahamisha raia zaidi kutoka kiwanda cha chuma cha astoval katika mji wa mariupol uzingira nchini ukraine imeanza Hatua inayofata ya kuokoa watu kutoka Astoval inaendelea kwa sasa, Andrey Yemak, mkuu wa wafanyakazi wa rais wa Ukraine, alisema hii leo Ijumaa. Kulikuwa na maelezo machache hata hivyo, kuhusu operesheni hiyo. Taarifa kuhusu matokeo itatolewa baadaye, Andrey aliongeza. Siku ya Alhamisi mapigano yalizuka katika kituo hicho, lakini wapiganaji wa Ukraine waliendelea kupambana huku wanajeshi wa, wa Rusia wakiingia ndani ya jengo hilo licha ya ahadi ya Rusia ya kusitisha mapigano wakati wa mchana ili kuruhusu zaidi ya raia mia mbili waliokwama katika kituo hicho kuhamishwa kwa, kwa, kwa usalama. Kampuni ya Aspen Pharmacare imeonya kupitia mkurugenzi wake mtendaji kwamba itasimamisha uzalishaji wa nusu ya chanjo za Covid-19 na kujikita katika uzalishaji mwingine kama mahitaji hayatakuja kama ilivyotarajiwa ndani ya wiki sita, katika kipindi ambacho rais wa Afrika Kusini na maafisa wa afya wakitoa mwito wa Waafrika kupatiwa chanjo, kampuni ya Aspen ilimaliza mkataba wake mwezi Machi wa kufunga, kuuza na kusambaza chanjo ya Johnson and Johnson katika kile kilichoelezewa kuwa mafanikio makubwa kwa bara la Afrika ambalo lina kiwango kidogo cha uchanjaji cha COVID-19 na lililosumbuliwa na mwitikio wa mataifa ya magharibi katika kutoa chanjo kwa usawa. unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc ukiwa nami bmj murithi na mwenzangu sandy shomari ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo mbeya highlands fm ya mbeya tanzania nuru fm iringa tanzania hits fm kule zanzibar voice of muhabara ya kampala na ubc radio uganda nchini Uganda, Radio Soleil, RTGL za Butembo huko DRC, Radio Progress na Radio Sango Malamu za Bunia huko DRC, bila kusahau Radio Citizen, Mwananchi Radio na Radio Kaya nchini Kenya. Pia unaweza kutupata kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Sasa, baada ya kusikiliza habari hizo za dunia, tuingie moja kwa moja kwenye Live Talk ambapo kama nilivyokueleza msikilizaji. Leo tunaangazia hali ya wasiwasi iliyotanda katika maeneo mbalimbali mbali, ukanda wa Afrika Mashariki na Kati kwa sababu ya janga la njaa na vilevile vile ambalo limesababishwa na hali ya ukame. Kifupi ni kwamba kuanzia kaskazini mwa Kenya, kusini mwa Ethiopia, Somalia, hadi nchini Jibuti, maeneo mengi katika pembe ya Afrika yanakabiliwa na ukame ambao umewacha takriban watu milioni ishirini katika hatari ya kukumbwa na njaa. Maeneo mengi ya kaskazini mwa Tanzania yamepokea chini ya asilimia 35 ya mvua ambacho ni kiasi kidogo mno cha mvua katika muongo ama katika historia, katika miongo kadhaa iliyopita, huku maeneo mbalimbali huko Uganda nayo pia yakirekodi eh, kuchelewa kwa msimu wa upanzi ama upandaji wa chakula eh, kutokana na kuchelewa kwa mvua. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, eneo hilo hivi sasa linakabiliwa na ukame mbaya zaidi katika kipindi cha miaka arobaini, na ingawa mvutano E, tuseme kunradi, ingawa mkutano wa wafadhili wiki jana ulikusanya uh, karibu dola za Marekani bilioni 1.4 za kutumika katika ukanda huo, shirika la Umoja wa Mataifa la mpango wa chakula duniani WFP linasema kwamba kuna haja ya dharura ya kuongeza ufadhili huo ili kukidhi mahitaji ya idadi kubwa inayoendelea kuongezeka ya watu walio katika hatari ya kufa njaa katika e maeneo mengi yaliyoathiriwa, watu wengi hupata riziki yao hasa kutokana na ufugaji na kilimo cha kujikimu wanakumbana na msimu wa nne sasa mfululizo, ukosefu wa mvua tangu mwishoni mwa mwaka wa elfu mbili na ishirini, hali ambayo imecheleweshwa hata zaidi na vilevile vile ilichochewa na uvamizi wa nzige, kama tulivyoripoti hapa, kati ya mwaka elfu mbili kumi na tisa na elfu 221 naambiwa, na kwamba tuna wageni chungu nzima kwenye shoo ya leo, na bila kupoteza wakati, nianze kwa kumkaribisha Dr. Aisha Muhamed. Huyu ni, ni mkurugenzi mkuu wa shirika la Msalaba Mwekundu nchini Kenya. Uh, Aisha Mohamed, karibu kwa kipindi hiki. Nitawakaribisha wengine baadaye, lakini twende tu moja kwa moja, utuambie hapo Kenya, ripoti hii kwamba kuna mchango uliofanyika, kakusanywa takriban dola bilioni moja nukta uh, tatu hivi. E, ulizungumza tukizungumza awali, unaambia ulikuwa kule Marsabit. E, sijui nini ambacho mnakieleza hapo Kenya kuhusiana na hali hii na pesa hizo zitatumikaje, kama zitawafikia? Uh, karibu Dr. Aisha Mohamed. Uh, asante sana. Uh, ningependa kuanza nikisema uh, kuwa situation hiyo ya uh, ukame bado inaendelea na tunaona watu wanaendelea kuathirika. Kuna uh, mvua sehemu kidogo, lakini hiyo mvua pia inaleta madhara kwa maana tumeona pia mafuriko uh, inaendelea kutokea katika sehemu zingine. Kwa so, hivyo kuna watu ambao wanaweza kuona kuna mvua na wafikirie kuwa uh, italeta ita, ita suluhu uh, kama shirika tunaendelea kupeana usaidizi na kuhakikisha kuwa wale ambao wameathirika wanaendelea kupata chakula uh, lakini pia uh, maji tunaona ni muhimu zaidi. Uh, kutoka jana tumekuwa marel upande uh, wa Ileret ambayo inapakana na nchi uh, jirani ya Ethiopia, na tumeona uh, hali si nzuri. Jamii uh, inazidi kuathirika. Hakuna mvua uh, mifugo wamepoteza mifugo uh, kwa sababu ya ukame na pia uh, tuseme jamii wanajaribu ku uhama ili kutafuta maji na lishe ya mifugo. Kwa hivyo kuna familia tuseme, wakina mama na watoto ambao wanawachwa nyuma, na shida zaidi tutasema ni kuwa watoto chini ya miaka mitano uh, wanaathirika uh, kwa sababu ya kukosa lishe bora. Tumeona mpaka katika health center ambayo iko hapo, kuna watoto ambao wame lazwa hospitalini kwa sababu hiyo na pia eh, magonjwa mengine ambayo yanahusika na, na ukosefu wa maji. Tumeona watoto wakichimba uh, katika uh, tuseme ile njia ya mto ambayo ilikuwa uh, kujaribu kutafuta maji, kwa hivyo tunasema kuna changamoto ndiyo uh, kulichangishwa pesa, tulikuwa uh, katika mkutano huo, lakini kufikia sasa hatujajua ni um, vipi hizo um, hela zitafika kwa wale ambao wanaathirika, na hatujui ni kina nani pia watapata hizo hela kutumia, kupata uh, tuseme kuwafikia wale ambao wameathirika. Kwa hivyo siwezi kwa sasa kujua ama kusema ni vipi hizo sasa zitatumika uh, kwa maana hiyo ilikuwa na nasema mm -hmm. E, tuna... na uh, ni mkutano wa Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo labda wao wanaweza kutuelezea mpango mipango gani ambazo wameweka, lakini tunatarajia kuwa watahakikisha kuwa. Halo, naomba usubiri hapo, Daktari Aisha, nataka niulize swala jingine. Tutarudi kwako um, na kushukuru sana, Daktari Muhamed. Tunaye pia Bwana Muhamed Mwaruunga kutoka nchini Tanzania ambaye ni mtaalamu wa swala ya mazingira na labda utuambie tu kwa kifupi hali ikoje kwa upande wa Tanzania. E, kwa upande wa Tanzania swala zima la uhakiki, yani utunzaji wa kimazingira, ni swala linalochukuliwa katika wepesi sana. Kinadharia ya kibajeti inaonyesha kwamba mazingira yanaheshimika, lakini katika vitendo suala la mazingira si lenye kuheshimika sana, na kwamba linachangia zaidi kuja kuipeleka Tanzania kwenye huu ukame tunaozu- ambao unazungumziwa katika maeneo ya nchi nyingine kama vile Somalia, Ethiopia kwa sababu wa, wa, wa, wa, nini watumishi wa serikali, watumishi wa serikali ambao ndo wenye mamlaka wamekuwa mara kadhaa wanashindwa kuhamasisha uhifadhi. Kwa mfano, anashindwa kumwele kumsaidia mtu amudu kuhifadhi mpaka uhifadhi uwe na faida. Unajua, unapomwambia mtu ahifadhi mti alafu ukamwelimisha kwamba kwenye mti unaweza kuweka mzinga wa nyuki lakini pia ukamwambia weka maji, utafuga samaki. Matokeo yake yale ni kwamba kutakuwa eneo lile limehifadhika. Ile rezevu ya maji itakayokuwa imekaa itasababisha unyevunyevu kwenye maeneo yale na itapunguza kiwango cha cha, cha, cha, cha ukame. Sasa nini kifanyike? Ni kwamba hawa watu wanakuwa kwa mara kwa mara, inakuwa ni kama vile mazingira, neno la mazingira ni kama miradi yao kama miradi yao, na ndio unakuta hakuna mtu ambaye labda kwenye maeneo ya Tanzania anaweza kuamini kwamba mm -hmm. kutunza maji ndio kutunza mazingira. Mohamed ma, ma, Mohamed, eh, samani kwa kukukatiza hapo eh, tulitaka kupata tathmini ya hali ilivyo eh, hapo nchini Tanzania kwa ujumla wake, kwa sababu ukiangalia ripoti hizi zinazoandikwa mara kwa mara zinataja nchi kama Somalia Ethiopia, Kenya, Djibouti, e, lakini Tanzania tunajua kwamba licha ya kwamba, uh, uh, jina lake jina la Tanzania haliko kwenye uh, ripoti hii e, lakini tunajua maeneo ya, ya kaskazini kule, eh, yametajwa kama yaliyo katika hali sio nzuri, ingawa labda sio kiwango ambacho kinaweza kufikia hali ilivyo nchini uh, Ethiopia na Somalia na, na kaskazini mwa Kenya. E, tupe taswira tu kwa kifupi, alafu tutakuja kuangalia ni nini kifanyike. Taswira inakuja iko hivi, huwezi kusema mtu anachungia ng'ombe kwenye shamba, hudhani kwamba ha, ha, ha, hakuna ukame. Ina maana eneo la machungo, malisho, kuna ukame, kwa hiyo anafata sehemu ya mazao kama vile majani ambayo yanaweza kutumika kama malisho ya mifugo. Unaposikia watu wameamua kuingia ndani pori ya hifadhi za wanyamapori, maana yake kuna ukame kwenye maeneo mengine. Kwa hiyo wameenda kwenye kile kieneo kidogo ambacho kimehifadhiwa. Kwa hiyo kwenye hali ya kawaida, mtu anaweza kukwambia mazingira yako vizuri, lakini kuna tatizo kubwa la kimazingira. Ukisikia watu wanauwana wana, wakulima na wana wafugaji, kwa nini mfugaji akaamue kuchunga kwenye mazao? Maanake eneo la malisho hakuna kitu, hali mbaya. Na mazao unapoona yanapanda bei, hiyo ni dalili ya ukame hauwezi kuwa na mazao mengi sana alafu yakawa hayakuuzwa nje hiyo nchi, ukasema kwamba hatuna ukame. Hakuna ukame kwa maneno, kwa hali ya mvua, maake tabia ya nchi inaweza ikatuathiri zaidi pamoja na kupokea kiwango kikubwa cha mvua lakini, haiwezi, ile mvua haiwezi kuwa na tija iwapo ardhi yote iko jangwa, kwa maana kwamba jua litakapowaka, mm -hmm. unyevu nyevu utakuwa ni rahisi kupotea, na ndio ndio mambo yanayojitokeza kwa Tanzania kwa sasa. Asante sana, basi nimkaribishe pia Abdi Kadir Aden eh, huyu ni mwanaharakati wa kutetea mazingira yuko nchini Kenya, na ni kijana pia, anatetea masala ya vijana na ni nini ambacho vijana wanafaa kufanya katika kuboresha mazingira. Lakini nafikiria Abdi Kadir Aden, e, wewe tu nikukaribishe nikuulize. Je, e, hela hizi ambazo zinaelezwa kwamba zimekusanywa wiki iliyopita na Umoja wa Mataifa umemsikia hapo. E, director wa Red Cross Society hapo Kenya akisema hata yeye ajui zitagawanywa e, vipi? Nini ambacho ninyi mkiwa kama wewe uko nafikiri uko Garissa, labda kama nakosea utanikosoa, e, huko mnatarajia nini? kama mnasikia pesa kama hizi zimekusanywa, mnatarajia nini na ziwafikie vipi wale ambao ni waathiriwa moja kwa moja? Asante sana uh, kwa nafasi hii um, jambo ambalo huwa linaweka watu wafugaji hasa na watu wanaoathirika katika shida ni kwamba hizi pesa zikikusanywa, huwa huenda wakanunua vitu tunazitanga NFI na food items. Ikiwa mfugaji amepoteza mbuzi zake wote, amepoteza ngamia, amebaki hana mbele wala nyuma, la zingine, anapewa zile NFI na haiwezi msaidia. Kwa hivyo mimi ninaona kwamba vile hii Umoja wa Mataifa na hizi uh, shirika zisizo za kiserikali kama vile Kenya Red Cross huenda wakapata hizo hela, hizo hela ziende zipewe ikiwa pesa taslimu kwa watu ambao ni mabeneficiaries, wapewe pesa cash kuliko waweze kununuliwa vitu kama vile mablanketi, mtu anapewa sufuria, mtu anapewa ndoo. Hizo vitu unapata baada ya masaa zikigawanywa, zinarudi sokoni, kwa sababu huyo mfugaji hako na shida ya pesa, lakini hana shida ya mala ya malezi, hana shida ya vikombe vya kutumia, hana shida ya sufuria. So mimi naona kwamba hizo hela inaweza kuwa ni mingi, lakini kiwango cha pesa ambazo zitafika kwa watu ambao wanafaidika ni cha chini kabisa, katika kila asilimia ni kama asilimia arobaini. Hizi pesa zingine mingi zinatumika kwa mambo ya logistics, mambo ya na mafuta mambo ya matrela mambo ya kununua chakula. Mimi ningependa kuhimiza kwamba hii stori ya kununua chakula kuwanunulia wafugaji na watu waliopoteza maisha yao na watu walioathirika, hasa katika janga hili la ukame, waweze kupewa pesa taslimu, ili pia mtu akipata hizo hela anaweza kujisaidia. Tunaita economic recovery, mtu anaweza kujitoa namna gani katika ile hali mbaya ya uchumi yenye aliyoko. Shukran sana Abdikadir Aden, ukiwa hapo Kenya, lakini usiondoke, tutarejea kwako. Tumkaribishe Ali Hamsini zumu huyu pia ni eh, ni tuseme ni, ni mtetezi pia wa mazingira mwanaharakati wa mazingira na pia ni mchambuzi wa masuala ya, ya mazingira akiwa Tanzania. Eh, kifupi hali hamsini, kabla sijazungumza na Dr. Aisha Mohamed ambaye eh, najua hana muda mwingi nasi kwa leo. E, nataka nikuulize nini ambacho labda umesikia serikali ya Tanzania ikisema kuhusu kusaidia ama kuimarisha hali, uh, hususan katika maeneo ambayo yanakumbwa na ukame. Wakati msimu huu wa mvua eh, katika maeneo fulani unaelezwa kwamba haufurahishi ama uridishi au watu wengi uh, asante kwanza kwa kupata ushiriki huu uliko mzuri katika ujenzi wa ulimwengu katika mambo mazima ya mazingira, lakini inaitwa Ali Hamisi na sio hamsini, itakuwa umekuu vizuri hapo. Ni Alhamisi nikiwa uh, Zanzibar kwa sasa, uh, nishirikiana na wenzangu. Lakini swali lako nilijibu kwanza, uh, uzuri wa jua wa Tanzania kwa sasa hivi, kwa upande wa serikali, na kama ambavyo makala nyingi tumezipitia uh, ile NDMA, National Drought Management Authority ya Kenya ambayo imetoka hivi karibuni Aprili elfu mbili ishirini na mbili lakini pia chapisho la WFP la Mei elfu mbili ishirini na mbili Yote hayo ukiyachunguza, huikuti Tanzania kama ulivyosema, katika orodha ya nchi ambazo zipo katika ukame. Kwa hiyo kiserikali utakuta kama alivyosema bwana Muhamed, wao hawaoni kama kuna janga eh, na kama kuna ukame huo ambao kwenye serikali ni tishio ingawaje serikali huwa inatoa uh, mazingira, elimu na baadhi ya misaada fulani, lakini sio katika ile hali ambayo unasema Tanzania inapigana na ukame kwa sababu wana janga la ukame hivi karibuni. E, Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Mungano, Tanzania, Mama samia Suluhu Hassan alipata kuulizwa na pia alivyokuwa nje ya Tanzania, katika uzinduzi wa Royal Tour alizungumzia kuwa serikali ya Tanzania ina chakula cha kutosha. Kwa hiyo kauli hiyo ya mheshimiwa rais inatosha tu kutuambia, Tanzania hawahisi kama kuna janga hilo na kama kuna ukame huo ni hali wanayoiona ya kawaida na baadaye itarudi sawa, kwa sababu ya mazoea ya mvua, lakini ukweli ulivyo ni kwamba Tanzania kama alivyosema Bwana Mame, tunaelekea katika ukame mzito. Kwa sababu, nikikwambia ushuhuda wangu wa hivi karibuni, niko katika ma utembezi wa mazingira Zanzibar na nimefika katika kisiwa cha Pemba mwezi huu wa nne mwishoni, hali niliyoikuta ya wananchi ambao wanategemea kilimo cha jembe, waliopandikiza mipunga yao katika mabonde, walitarajia mvua zianze katikati ya May, ya ya March kuja April, lakini hati mpaka Aprili inasogea mbele, mvua haijafika ile ambayo ingeweza kunyanyua mipunga yao vya kutosha. Kwa hiyo ukipita kwenye mabonde unaona mipunga imebadilika kabisa kuwa inaungua kwa jua, na ndio maisha ya kilimo cha wananchi wa chini walio wengi Tanzania wanaotarajia, migomba tayari imeanguka kama alivyosema Bwana Mohamed. Sasa inambidi mkulima amchukue mnyama amwingize kwenye shamba lake apate kula, kitu ambacho ni tishio mbele ya safari, haiko kama ilivyo kwa wenzetu wa Ethiopia na nchi nyingine na maeneo mengine ya juu ya Kenya, lakini ukweli, Tanzania inahitaji kuongeza jicho, kwa sababu tishio hilo kama la wenzetu halipo, ingawaje serikali inatoa uh, kiasi cha support ya kuonesha tusifikie katika hali ya ukame huo uh, hilo ndio naweza kujibu katika swali ambalo umeniuliza hivi sasa. Shukran sana, lakini endelea kuwa nasi hapo. Naona muda katika sehemu ya kwanza unaelekea kuisha. E, labda kwa dakika moja nitamuuliza Dr. Aisha Mohamed, mkurugenzi wa Kenya Red Cross, atueleze nini ambacho serikali imefanya tangu wakati ambapo e, ilitangazwa na serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kwamba katika majimbo mbalimbali akatangaza mbali, hali ya hali ya tahadhari katika majimbo mbalimbali. Sijui kama kuna hatua ambazo anaziona moja kwa moja ambazo serikali imezichukua, dakika moja. Dk Aisha Muhamed No, asante. Nafikiri swali hilo ingekuwa bora serikali yenyewe ijieleze, lakini ikasema kama shirika ambalo pia linashirikiana na serikali akuwa tangu uh, uh, Mheshimiwa rais alitangaza uh, ili kuwa janga la kitaifa, kumekuwa na uh, misaada mbio ya chakula na pia kuna hiyo uh, msaada wa kash, uh, maji, na, ya wa kash na pia maji. Kuna jamii kadhaa wamekuletewa maji, lakini ukweli ni kuwa msaada, uh, msaada haujatosha na tuseme ile ku- kuitangaza kuwa janga la taifa, tulikuwa tunatarajia pia kuwa uh, kutakuwa na na usaidizi zaidi, na pia kutaleta pamoja washikadau wengine tofauti kuhakikisha kuwa tumelipatua jambo hili kwa haraka na kwa kiasi kikubwa. Kwa hivyo nitasema, ndio kumekuwa na progress kiasi lakini eh, pengine sio vile. Shukran sana Dr. Aisha Mohammed, na amemalizia pahali pazuri, kwa sababu naona sehemu ya kwanza tunaitamatisha hivi sasa. Kwa wale ambao umekuwa mukitusikiliza hususan kupitia redio e, basi tutaingia kwa sehemu ya pili ambayo itakuwa kwa wingi ikisikika kupitia mtandao. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya sehemu ya kwanza hapa studio nambari 15, eh, msimamizi eh, wa matangazo haya eh, ni Halija Riami. Eh, mwelekezi Aida Isa, namuona pale, eh, anafanya kazi nzuri, na hapa studio nimeshirikiana na Sandi Shomari. Tuna mengi ya kuzungumza katika sehemu ya pili, kwa hivyo usikose kuendelea kusikiliza. Wakati tukifunga, mimi naitwa BMJ Muridhi, tuonane wakati huo. ea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi chetu cha Live Talk ambapo uh, hii leo tunamulika hali ya ukame katika maeneo mengi, mengi ya pembe ya Afrika, tukiangalia na kumulika maeneo mengi yaliyokumbwa na ukame kaskazini mwa Tanzania, halikadhalika Kenya na maeneo mengine yote kule Ethiopia na maeneo mengine Somalia hadi nchini Jibuti. Basi kuweza kuzungumza haya, tunao wachambuzi wetu ah, tunaendelea kuendelea kuzungumza nao, na hivyo hapo kwenye simu hivi sasa, lakini tunaendelea kuwapata mm -hmm. E, lakini pia tunaye msikilizaji ambaye alikuwa tayari kwenye simu akitaka kuchangia mm -hmm. katika mada hii BMJ, tunaye nani kwenye simu? Ni kukaribishe ujitambulishe, jina lako mahali ulipo, na utupe maoni yako, karibu. Asante sana kwa majina, ni Ochieng George nikiwa hapa Kakamega, magharibi mwa Kenya. Mimi nikiwa na swali kwa wachangiaji ama wahusika wa mada ni je, serikali za Afrika Mashariki, ikiwa ni muungano wa Afrika Mashariki, ina mikakati gani ya kuhakikisha kwamba baa la njaa ama hata ukame huu unaosababisha unaosa baa la njaa wanaikabili kwa njia ambayo itaweza kunufaisha mwananchi wa kawaida na kuweza kuepusha watu na baa la njama. Na swali la pili ni mikakati ipi ambayo labda serikali kila serikali kwa mfano ya Tanzania ama hata ya Kenya inawekeza ama inaweka kuhakikisha kwamba kila mtu ambaye labda sehemu zao zimeweza kuathirika na ukame wanapata msaada unaostahili na wanaweza kusaidiwa kwa njia laini yake imekatika. Naona tume tumemdrop tumedrop hiyo laini ya eh, uh, uh, Ocheng George uhum. ime kidogo tumepata mushkili hapo, lakini nafikiri swali ilikuwa nimesikika, na wakati anauliza hayo maswali, mimi mwenyewe nilikuwa najiuliza eh, je, nani anaweza kujibu maswali haya? Maanake tumejaribu kuwapata pia viongozi eh, wa serikali uh, tukufanikiwa, ila sijui labda ajaribu ali Hamisi kwa sababu yeye ni ni mtu ambaye anafahamu sana masuala ya mazingira. Umemsikia huyo, ingawaja anatokea Kenya? Nimemsikia vizuri, nimemsikia vizuri eh, labda tuende moja kwa moja, hata kama hauna jawabu. Siwezi kuijibia serikali, lakini nilichukua swali lake ikiwa ni ushauri kwa serikali mm, kwamba mikakati ipi serikali inapanga. Ni wazi tumesikia hapa, panapotokea majanga, serikali inajaribu kufanya vikao mbalimbali na warsha na mikutano kuweza kupata misaada lakini tumeona misaada ya aina gani itolewe, kwa hizo serikali. Kwa hiyo mikakati ipo, lakini misaada iende vipi, ili sasa iwe ndio Eh, suluhu ya yale matatizo. Eh, mimi moja katika jambo ambalo nimejaribu kuliona eh, katika sehemu kubwa ambapo serikali ifanye mkakati huo, kwanza fedha kama hizi ambazo nyingi zimetoka ziende katika kuangalia chanzo cha tatizo. Hapa sisi tuna tatizo la ukame, na kuna mda mvua zinanyesha nyingi lakini tatizo la serikali zetu hazijaongeza ama kuboresha maeneo ya, ku, ya kuhifadhi yale maji. Maji mengi yanapotea mno kwenye mito mikubwa na mengine baharini moja kwa moja, kitu ambacho huwezi kurudisha tena yale maji eh, kuja kuwasaidia wananchi. Kwa hiyo serikali ifikirie kwamba iweke na iboreshe na iongeze miradi mikubwa ya uhifadhi wa haya maji ya mvua ambayo sehemu kubwa ya kwa mfano kama Tanzania mvua inafika, kuna muda inanyesha ya mafuriko, lakini kama ingi, serikali ingezidi kuweka maeneo ya kuteka haya maji na ya kuyahifadhi, basi baadaye ingeweza kuja kusaidia zaidi. Kwa hiyo huo ni mkakati serikali uangalie sana, lakini kuna maeneo kama mvua hazinyeshi za kutosha, basi serikali wachimbe maji ya ardhi, visima vikubwa vya miradi mikubwa kabisa ambayo weza kuleta maji juu na kutosheleza wananchi vya kutosha, isiyo vile visima vifupi vifupi vya mm -hmm. kwenda na mkono natuliza namna hii unapiga pampu. Sasa hivi serikali wafikirie miradi mikubwa ya mashine za kisasa ambazo zitaweza kuyavuta maji kwa nguvu kubwa na kuyaingiza katika mabawa makubwa, lakini chengira mezun... uwekezaji wa kimkakati nadhani, imeingiza mambo haya yawe ndiyo mkakati wa kiserikali kuliko hii habari ya kupeleka chakula kwenye nyumba ama kupeleka nguo kwenye nyumba na, lakini bora kufikiriwe vyanzo ambavyo itakuwa ukame ukija, maji mbadala yapo. Nijibu hivyo, asante sana Abdi Kadir Aden hapo Kenya. Na, nafikiri uh, Ocheng George Sandi Shumari Jimbu, amepata kwa kweli amepata e, amepata ingawaje hakujibu kwa niaba ya serikali, lakini e, nafikiri huo ni ushauri mwafaka kwa serikali mbali mbali eneo la Afrika mashariki na kati. Abdikadir Aden hapo alipokuwa anauliza swali hilo, Cheng George alikuwa anasema kwamba hii miungano ya kisiasa tunaona kila siku wakizungumzia maswala mbalimbali, lakini hili eh, kuhusu hali ilivyo uh, kaskazini mwa Kenya eh, hayo ambayo ameyasema Hamisi yapo eh, kwamba kuna haja ya kuchimba eh, kuchimba Tuna, tutavita visima sandi shomari vikubwa vile. E, vile vile e, kuka, kama wengine wanaita boho na vile kama kuweka mahali ambapo unaweza kuhifadhi maji mengi na kutumia baadaye katika maeneo hayo. Ili si swala jipya, ni mambo ambayo yamekuwa yakiimbwa miaka nenda miaka rudi na tawala mbali mbali. Kuna lolote ambalo limebadilika katika maeneo hayo ya, ya kaskazini mwa Kenya, Abdikadir Aden? Uh, jambo ambalo limeweza kubadilika kwa sasa ni serikali ya jimbo na kazi ambayo imeweza kufanya, imeweza kuchimba visima vya maji, imeweza kufanya mambo mbili tofauti tofauti, lakini cha kusitisha kabisa ni kila kama sehemu ya kaskazini mashariki, watu wanaishi kwa maeneo na vikundi, huwa tunasema wanaishi kikabila. Unapata mtu anaenda anaishi msituni, anapeleka mifugo zake pale. Hakuna shule, hakuna maji ya kukunywa, hajui ataishi vipi. Sasa unapata mtu anaishi tu kwa kiwanja, na ilhali ukame ikikuja, anapatikana akiwa kwa kiwanja peke yake na mifugo zake. So mimi ningependa kusihi kwamba kwa hizi mashirika za humanitarian organization, iwapo wanapangia miaka zijazo waweze kupunguza idadi ya vijiji ambazo huwa zinatengenezwa kila siku kwa ajili ya kisiasa. Watu wanamalizika, watu wanaisha. Kwa mfano kama sahizi eneo ya Marsabit unapata kuna vita kali sana, watu wanapigana, huku kuna ukame, huku kuna njaa, huku wakulima wanapigana, wafugaji wanapigana na wakulima. Shida zinakuwa mingi kwa sababu katika kila kijiji utapata ni ya jamii fulani na wanataka wapewe rasilimali yao vile walivyo, wanataka wawe na chief yao, wanataka watengenezewe, wanataka shu... watengenezewe visima zao, lakini ilhali kwa mpangilio wa serikali unapata kwamba hawako kwenye hiyo p-hiyo kijiji haiko kwenye mpango wa serikali, hivyo unapata hawako kwenye mikono hauko kwa, huko kwa database ya humanitarian organization utapata pia hawako kwa database ya serikali ya Kenya. Sasa mtu unapata anasema tunataka usaidizi, tunaomba serikali, tunaomba NGO wakuje kutusaidia, lakini ilhali unapata kila siku wanazidi kutanzisha vijiji upya. Mimi ningependa ku- kuwaomba hizi organizations kwamba wasiweze, wasiweze kusajili vijiji mpya hizi, hii ndio huwa zinaleka shida ya watu kukupa, kwa sababu unapata mtu anaenda kuishi kwa kijiji ambayo hawezi pata maji ya kunywa, hakuna choo mahali ambayo wanaweza jisaidia, hakuna chakula cha kula, hakuna watoto mahali wanaenda shule, unapata watoto hawasomi. Kuna hizi shida ambazo hizi vijiji mpya huwa zinaanzisha. Mimi ninaona kwamba shida mingi ya sehemu hizi, kama saa hizi utapata, tunatarajia mvua imeanza kuonyesha Eh, baadhi ya sehemu mingi katika mkoa huu kaskazini mashariki, lakini unapata pia inakuja na maafa. Kama juzi maji imekuja mafuriko, yameweza kuua watu hasa katika sehemu ya Wajir South. Mafuriko yanaua watu sehemu ya Dadaab, sehemu ya Lagdera, mifugo wanamalizika. Sasa unapata watu wana kwenye baa la njaa, wanaingia kwenye mvua lakini bado hasara iko, wanazidi kumalizika. So ninaona kwamba kuna sababu na haja kuu ya watu kukaa chini na kujiuliza, je tuweze kubadili mbinu ya vile tunavyofanya kazi ya kawaida, na tuone ni vipi tunaweza wasaidia hawa watu ili hizi janga ziweze hasara hizi janga ziweze kupungua. E, nakushukuru sana Abdikadir Aden ukizungumza, e, kutoka kwa nchini Kenya. Lakini tuangalie swala e, hili linavyoendelea kama alivyosema BMJ, mzozo huu umekuwa ukizungumza si leo wala jana. Elfu mbili na kumi na moja kuna hizi ripoti, elfu mbili na kumi na saba kuna hizi ripoti, hali kadhalika tunaambiwa pia kuna athari kubwa ambayo watoto wanapata. Pengine nikirudi kwako kwa Dkt Aisha Muhamed, kwa utaratibu unaofahamu na kwa jinsi unaofuatilia masuala kama haya, watoto watoto wetu, watoto walioko huko katika haya maeneo, wanaathirika vipi na kwa kiasi gani, na nini kinachofanyika kuwasaidia? Dkt Aisha Muhamed, karibu. Uh, uh, uh. Najaribu kufikiria vile nitaanza, kwa maana vile nilivyoeleza inetokaai ile leo hmm. Na kwa kweli watoto uh, wanaathirika vibaya uh, kwa sababu ya kukosa lishe bora, na tumeona hata uh, katika health center uh, kuna watoto ambao wamelazwa hospitali kujaribu kupata hiyo usaidizi lakini katika jamii pia utakuta kuwa idadi ya watoto ambao wako chini ya umri wa miaka mitano ni kubwa zaidi. Aa, na chakula hata wakati chakula mara nyingi um, wafadhili wanapeleka ni chakula ambayo haiwezi tuseme eh, ku, ha haifai kwa watoto wachanga wa kwa hivyo, kama shirika tunajaribu pia kuangazia kusema kuwa wakati tunatoa msaada ni lazima pia tuangalie kuwa uh, watu tofauti katika jamii wanapata chakula ile inaweza kuwasaidia. Kwa maana ukipeleka tuseme ni maharagwe ama na mahindi, alafu kuna watoto wachanga kama hao inakuwa ni shida. Kwa hivyo watoto wanaathirika kwa sababu ya kukosa lishe bora. Kuna pia uh, ugonjwa uh, kwa sababu ya maji, ukosefu uh, wa maji na na hata maji ikipatikana inakuwa ni maji ambayo sio safi. Kwa hivyo, uh, magonjwa pia yameongezeka, na tumesikia pia kutoka kwa wale uh, wauguzi uh, katika uh, health center wakitueleza kuwa wameona kwa miezi kadhaa ambazo zimepita kuwa watoto wengi wanaathirika. Wa, wa watoto pia hawaendi shule, kwa sababu sasa wengine wamebaki nyumbani kujaribu kusaidia kwenda kutafuta maji. Uh, hasa sana watoto wasichana na watoto wa, uh, wavulana nao pia wameenda na wazee kujaribu kupeleka mifugo kwenda kutafuta uh, lishe na hali pengine. Kwa hivyo kwa kweli, uh, ona, na, kwa kweli watoto wanaathirika na ni lazima tuhakikishe kuwa wakati tunapanga mikakati, kwa maana nasikia watu wengi wakiongea undi, mambo ndio ya no, development ambayo itakuwa ya kudumu mm -hmm. Uh, pia tujaribu kufikiria kuwa kuna watu kwa sasa wameathirika, na lazima wapate e, msaada wa dharura hata tukiendelea kufikiria ni nini tutafanya uh, siku zijazo. Kwa hivyo chakula kwa kweli mm -hmm. hakuna njia ya kusema kuwa hatufai kuwapa watu chakula na mambo ya, ya, ya kupeana kash, sisi kama shirika hiyo tunaipatia kipaumbele, lakini pia ina lazima tuangalie kuwa wale ambao tunawapatia kashu wako katika mazingira aina gani. Huwezi kumpatia mtu kashu wakati hakuna soko wakani, wakati hakuna duka mahali wataenda kununua chakula mm -hmm. Kwa hivyo kuna wale wanafaa kupewa chakula na kuna wale wanafaa kupewa eh, hela, kwa maana wanaweza kwenda sokoni wakanunua chakula. Kwa hivyo ni lazima kila jamii iangaliwe eh, tofauti na wakuwe kwa ile environment ambao wako ndio intervention pia zipeanwa. Kwa hivyo nafikiri ni muhimu pia tukijaribu kuangalia ni suluhu aina gani. Hakuna uh, tusile, ile tunasema one size fits all. Lazima tuangalie kwa kina sana kila jamii ni nini uh, inaweza kuwafaidi kwa, kwa maana mipango mingine ndio ni sawa nah. Sisi kama shirika tutasema tumejaribu hasa you know, mipango katika jamii hizi zingine na hazijaweza kusaidia. Kwa hivyo lazima turudi, nafikiri um, tujaribu tena kujadiliana especially na community yenyewe yeah. Lazima community wahusiki sawa sawa kabisa. Dr. Aisha Mohamed, labda Sande Shomari, kabla hatujaona ni nini ambacho wanazungumza kwenye mitandao ya kijamii. E, namwona huyu mgeni wetu mwingine Mohamed Mwaruhunga amekuwa ametulia kwa muda mrefu e, ajazungumza lakini e, ma, m, a, Mohamedi Mwaruhunga ni, nilifikiri kwamba e, ukisikia anavyozungumza huyu mkurugenzi wa Red Cross Society huko Kenya, shirika la msalaba mwekundu unasikia yale ambayo wanafanya pale kama mashirika sijui hapo eh, Tanzania. Maanake tulikuwa twatafuta san shomari watu eh, wa kushiriki wa, wa, kutoka mashirika pia kule nchini Tanzania na Uganda, lakini hatujafanikiwa, ila kuna mashirika ya uhisani ambayo yanashughulikia suala hili wakati yanapotokea eh, ama hali mbayo inapotokea hasa upande wa kaskazini mwa Tanzania, kuna ushirikiano ambao unaweza kuzungumzia. Kwa kifupi. E, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kwa wastani ni kwamba hakuna mashirika maalum Tanzania, hakuna taasisi maalum bali, huwa inafanyika kama vile harambee, kwamba sasa hapa kuna janga hili limejitokeza, kunaitishwa benki fulani, taasisi fulani za fedha, wadau fulani wanachangia. Sasa hiyo ya namna hiyo, maana yake ni kwamba hakuna chombo kimoja ambacho chenyewe ndo kimebeba hiyo kazi. Iko taasisi wanasema baraza moja na lita NEMKI, baraza la usimamizi wa mazingira Tanzania, lakini lenyewe halishughuliki kabisa na masuala ya mazingira, na kumekuwa na baadhi ya kesi kadhaa. Kwa mfano, yuko mhifadhi mmoja Tanzania, alikuwa anaitwa Salim Juma Kasim, huyo alikwenda akanyanyaswa mpaka akafikia umri mpaka kufariki. Umeona? na na sio huyo tu, ni maeneo kadha wa kadha kuwa kuna shida na huyo Salimu, ni mtu ambaye aliweza kumjibia kuijibia Tanzania kwenye ile ishu ya Mfaransa wakati ule akisema Tanzania wanakula madude ma, machafu nini, yee akafanya kwa kiwango kaifadhi, akarecycle ikawezekana kupatikana bidhaa, lakini huyo alifikishwa kwenye hizo hatua. Wakati mwingine unakuja kuangalia, kwa mfano, kama si muda mrefu tuliosikia Tanzania mpaka rais alikuwa anapigania piga kelele, watu wasitishi hata vilimo vya umwagiliaji. Ile ilikuwa ni janga la, la ukame, janga la ukame, lakini sasa hali, halielezwi sasa ni, ni wakina nani wamekuja kusimamia ili hali iwe salama, kwa maana kwamba unapomwambia mtu asilime maana yake huyo umemdhuru. Unapoacha uh, mtu anapokuwa pamoja na kwamba hakulima, e, nini, watu wa, wa, wanakuwa yale maeneo umewaambia wasifike kwenye chanzo cha maji kwenda kuchota na nini, wao wanapata nusura gani? Nafuu yao iko wapi? Hakuna, hakuna taasisi ambayo inakuja kusimama kwa ajili ya wale waathirika ili wapate msaada wa moja kwa moja na kwamba basi kinachotokea ni kwamba idara za serikali zinakwenda kusimama hapo, yani inarudi tena serikali, serikali kuu ilishindwa, kunatoka taasisi ambayo inatokana na serikali, na nayo inakuja, inasimama katikati, kwa maana kwamba si taasisi binafsi kama NGOs ambazo zinajitegemea, ambapo zita hazitokuwa na yale zile hali za kisiasa kwamba kwa ukanda huu kuna siasa fulani ama mbunge wa, wa maeneo haya anachukia watu fulani. Hapana, anakuja tena mtu kutokana na serikali, kwa maana kwamba lile janga linaingizwa tena kwenye masuala ya kisiasa, na matokeo yake watu wanaendelea kupata madhara tu makubwa. Na hali hiyo sasa, kwa wastani, hii masuala yanayosema Dada Rani, dada Asha, hii ya kimisaada ya, ya, ya, misaada kwa wastani kwa huku upande wa Tanzania hakuna, na kama tafiti itafanyika moja kwa moja mm -hmm, majibu yatakuja, kwa sababu mimi nakueleza kama mdau wa uhifadhi mazingira, ikiwa mimi ninalo bwawa la maji la kwangu la zaidi ya hekari kumi na mbili za maji, lakini changamoto unaokutana nayo mm -hmm. changamoto unaokutana nayo huwezi kufurahi hamwezi kufurahi nyote, hamwezi kufurahi. Utaona mhifadhi anachukuliwa kama vile mtu duni kabisa, na ni jambo ambalo halieleweki, lakini ndo, ndo ukame. Kwa hiyo tuna watu wa, wa, wa, wanakataa kuhifadhi, lakini ndio kumkaribisha mgeni ukame aje. Safi kabisa, safi kabisa. Msikilizaji, unaendelea kuusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ikiwa ni live talk tukizungumzia athari ambazo zimejitokeza kule Afrika mashariki na kati, na kati, ikielezwa kwamba takriban watu milioni 20 wako katika hatari ya kukumbwa na njaa eh, kwa kiasi ambacho hakijashuhudiwa kwa miongo kadhaa sasa. Sandi Shomari naona tumebakia na dakika as, chini ya kumi. E, tumalize kipindi ni vizuri tuangalie pia wanasema nini kwenye mitandao ya kijamii bila shaka. Bmj Muridhi, naangalia hapa kwenye mtandao wetu wa Facebook, maoni ni mengi kweli kweli, naonekana swala hili la makwa kweli limegonga na kuwagusa sana wasikilizaji wetu. Naza naye basi hapa Kabanzi Jean akiwa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tarafani Moba anasema, kwa kweli hali ya ukame imekuwa ni kizungu mkuti kwa mataifa mengi na hii husababisha raia wengi kufa njaa, kwanza mazao hawana mengine anaharibika. Anasema naomba kwa mashehe na mapasta kuomba sana Mungu atusaidie kutuepusha na tatizo hili. Hali kadhalika naye hapa Jisandudaga akiwa Roho Mbunyika kule anasema changamoto vijijini, ukame ni mkubwa mno kwa kweli, tunahitaji msaada. Naye Hamisi Mangati akiwa Nyonyo Mnyausi anasema ukame hukwetu Dodoma ni hatari, endapo serikali kupitia viongozi wake wasipowajali wananchi wao kama matunda ya wapiga kura itakuwa pasua kichwa. Hivyo anaomba viongozi wa nchi kushirikiana kuhusu ukame huo. Bila shaka, naye David Sechenga akiwa gumu Mweza, Tanga, Tanzania, anasema ni kweli kabisa katika nchi za Afrika Mashariki tumeendelea kushuhudia ukame mbaya sana uliosababisha hata mifugo yetu anasema kufa, na hali mbaya ya chakula pia kwa nchi hizo, na misaada kutoka kwa nchi za wahisani haitoshi kukabiliana na hali hii ngumu na mbaya. Bila shaka, namwona naye huyu Sayenda Mabule Magesha akiwa Geita, anasema hali ya ukame kwenye ukanda wa Afrika Mashariki inazidi kuwa tishio kwa raia na kusababisha ukosefu wa chakula. Hata hivyo, chakula cha misaada kinachotoka sehemu mbalimbali hakitoshi ili kupunguza ukosefu huu wa chakula. Kwa hiyo, unaweza kuona kana kwamba hapa maeneo mengi wanasema ukame umezidi, hata kama kuna misaada ya chakula, hiyo misaada pia haitoshi. Kwa hiyo, nafikiri hapa inabidi tuongee na wataalamu wetu kuelezea hali halisi na jinsi gani pengine teknolojia hapa labda zitasaidia kuondoa hili tatizo, labda tumsukumie moja kwa moja. Uh, huyu mgeni wetu Ali Hamisi, nafikiri hapo mwenzangu Sandi Shomari kama anakuuliza, unaonaje wewe kulingana na hayo maoni ambayo mengi yanatolewa na wasikilizaji wetu kupitia mtandao wa kijamii wa Facebook kama alivyoyasoma. Hebu uh, toa kauli hapo, najua umekuwa ukisikiliza kwa makini. Nimefurahi michango yao wote, lakini na yule mmoja aliyetoka maeneo ya Muheza kule Tanga ananikumbusha ziara yangu ya hivi karibuni, nilivyopita kutoka Zanzibar, niliingia Dar es Salaam kuja Tanga kwa basi, na nilijionea maeneo ya katikati hapo, maeneo ya Handeni kuja mpaka kuingia Segera mpaka Muheza, ambapo kuna mahindi yalipandwa yakitegemewa yawe yamemea vizuri kipindi cha Mei kuingia Aprili lakini baadhi ya maeneo ya mashamba mengi mahindi hayo yaliota kwa vipara vipara kwa sehemu kubwa, maana mengine ameweza kuleta chochote, mengine hakuna kabisa, na hivyo wakulima, imewalazimu hizi mvua zilizorudi tena kipindi cha Aprili mwishoni kuja Mei, warudie tena kupanda mahindi. Ni kuthibitisha kwamba kweli kuna ishara ya ukame, tayari Tanzania inagonga kengele. Kwa hiyo wazi, serikali, wadau wa mazingira ni lazima wakae mchonjo, hasa upande wa Tanzania, wasome yanayowakuta ya wenzao huko, kesho kutwa Tanzania isije ikaandikwa kwenye orodha ya zile nchi ambazo nazo zimeanza kushuhudia ukame wa kutisha. Haya, safi kabisa, safi kabisa, msikilizaji. Eh, huyo ni mmoja eh, wa wageni wetu hapo wakichangia. Nirudi kwako Dr. Aisha Muhamed. Kuna swala linatajwa hapa wakati nikiangalia ripoti hii iliyotolewa na Umoja wa Mataifa eh, kuhusu hali ya vita vinavyoendelea kule eh, kati ya Russia na Ukraine, ama mashambulizi yanayotekelezwa na Russia kule Ukraine, kwamba pamoja na hali nzito ambayo inaendelea kusababishwa na ukame huu, pia a, a vita hivyo au mashambulizi hayo pia yamechangia katika ku O, o, kupelekea hali ya kukosa chakula uh, uhaba wa chakula eh, pia sasa, hii ikiongezwa na na matatizo hayo mengine inakuwa ni ni kubwa zaidi. Sijui hapo Kenya unaweza kusema kama hili linashuhudiwa moja kwa moja? Uh, kwa kweli nafikiri tumeona kuwa uh, inasemekana kuwa hata Kenya inategemea ngano uh, ambayo inatoka Ukraine kwa kiasi kikubwa. Uh, kwa hivyo tunaweza kusema ndio inachangia uh, pakubwa uh, shida ambayo tunakumbwa nalo, na pia tumeona kuwa ile uh, ya chakula inazidi kuongezeka. Kwa hivyo uh, hiyo ni shida, lakini pia nitasema kama shirika uh, tunaona kuwa hata ile ufadhili ambayo tunaendelea kuuliza kutoka mashirika mengine uh, especially kama hizi international donors ya kuwa watu wengi sasa wanapeleka uh, hela zao uh, Ukraine na uh, tuseme hili janga ha, halipewi kipaumbele uh, kwa sababu hiyo. Kwa hivyo tunasema ndio hiyo, hiyo vita ya Ukraine inatuathiri kwa kwa njia nyingi. Sawa sawa kabisa. Naona tunakuwa ni kauli za mwisho mwisho. Sandi Shomari, sijui kama una lolote la kuwauliza wageni wetu nam wageni wetu kufunga, bila shaka wamekusha zungumza mengi sana ambayo yanahitajika kufanyika, kama tulivyosema, na mzozo umekuwepo kwa muda mrefu. Pengine tu swala ambalo ningependa wakamilishe nalo, mm -hmm. Kile ambacho kiko ndani ya uwezo wa serikali za Afrika Mashariki, teknolojia gani ambazo pengine wanaona wanaweza wakasaidia au zikaingizwa mle ndani mm -hmm. na ambazo hata wananchi wakawasaidiwa kuweza e, kusonga mbele na haya matatizo ambayo yanakumba maeneo yetu kwa, kwa kiasi kikubwa. Labda tumuulize Mohamed Mwaruhunga anaonaje kuhusu swala hilo. Asante asante. Ni, mimi ninachokiona hakuna uwezekano wa wao kubaki na mafungu yani, unaikuta wizara labda ya mazingira imebaki na fungu la kuiendesha hiyo wizara lakini kwa mwaka mzima, hakuna hakuna faida yoyote iliyoonyesha kwenye mazingira, wakati wangechukua hilo fungu wakalipeleka moja kwa moja. Kwa mfano, wananua magreda, wanakwenda kutengeneza mabwawa makubwa ya maji, wanachukua miti ambayo inaliwa, miti ya matunda, wanagawa bure kwa maana watu wakipanda wataweza kupata matunda ambayo watasaidia kwenye chakula, lakini itakuwa wamehifadhi hayo maji, watakuja wawezesha kwa wata pampu kwa ajili ya kufanya umwagiliaji. Yaani, maana yake hesabu zao zielekee moja kwa moja kwa wahusika ambao wataweza kufanya uhifadhi wa mazingira na kujaribu kupunguza, sasa kupunguza upandaji wa miti ambayo hailiwi kupunguza upandaji wa miti ambayo hailiwi. Hii inaweza ikasaidia kuwafanya watu waweze sasa kurudi kwenye ile hali ya kuwa wanata, wanapenda kuhifadhi. Yaani, mtu akipanda mwembe atafurahi kwamba mwembe wake usikate, lakini kapanda mjohoro wakati mwingine sawa sawa kabisa. Kau, kauli zetu za mwisho mwisho, tungekuwa na muda tungezungumza sana, kwa sababu linaonekana ni swala ambalo linapewa umuhimu mkubwa na wasikilizaji wetu. E, katika kauli za mwisho mwisho hapo, Ali Hamisi e, kuna suala ambalo nilitaka tulizungumzie, lakini muda umekwisha. Kuh, inatajwa kwamba wanyama pori e, pia wameathiriwa moja kwa moja na hali hii e, hasa katika maeneo tuliyoyataja na e, vile inavyoelezwa ni kwamba wanyama pori wapo, hawapati E, tuseme mfano kama simba hawapati wanyama wakula, wa kula kwa sababu wao hula wanyama wengine, itakuwa nao pia wanaathirika, na hili lina athari za moja kwa moja e, kwa sekta ya utalii. Nini ambalo una ambacho unaweza kusema kwa dakika moja? Naona muda umekwisha kabisa. Tukizungumzia ukame na uhitaji, tunazungumzia viumbe vyote hai kabisa, kwa hiyo U utamtaja simba, kwa sababu anavutia tu utalii upande mmoja, lakini kuna pundamilia anayepamba nayo nyumba ya watalii na yule simba kumvutia kula. Kiukweli, kila kiumbe hai ameathirika vikubwa visivyo na kipimo katika hali ya ukame huu, na hivyo mwanadamu ndiye mpekee anayeweza kumlinda kila mnyama katika eneo lake, bali naye mwenyewe kujilinda. Kwa hiyo akili inahitajika. Wale na sisi huko na wengineo. Shukran sana wageni wetu kwa kushiriki leo katika live talk. Muda umekwisha kabisa. Ni mshukuru Dr. Aisha Mohamed, huyu ni mkurugenzi mkuu wa Kenya Red Cross Society kule Kenya. Mohamed Mwaruhunga huyu ni, eh, ni mtaalamu wa masuala ya um, E, masala haya tuliyokuwa tukiyazungumzia ya moja kwa moja e, kuhusu mazingira na vilevile vile Ali Hamisi e, akijiunga nasi kutoka kule Zanzibar na wengine wote ambao wameshiriki, asanteni sana e, msimamizi wa kipindi hiki amekuwa ni Idi Ligongo, nimeshirikiana hapa na Yes. Sande Shomari na vilevile vile mwelekezi wetu amekuwa ni Aida Isa. Tunakutakie ni wikendi njema iliyo na fanaka na mafanikio e, chungu nzima